अमेरिकेचे माजी राष्ट्रपती डोनाल्ड ट्रम्प यांनी म्हटले आहे की, जरी ते संघर्ष समाप्त करण्यासाठी कूटनीतिक तोडगा काढण्याचा प्रयत्न करत असले, तरी सध्याच्या परिस्थितीत इस्रायलला इराणवर हवाई हल्ले थांबवण्यास सांगणे कठीण आहे. ट्रम्प न्यू जर्सीतील त्यांच्या गोल्फ कोर्सवर आयोजित एका फंडरेझर कार्यक्रमात सहभागी झाले होते. सिन्हुआ वृत्तसंस्थेने स्थानिक माध्यमांच्या हवाल्याने दिलेल्या माहितीनुसार, पत्रकारांशी बोलताना ट्रम्प यांनी इराणबरोबर कूटनीतिक संबंध प्रस्थापित करण्यासाठी युरोपच्या प्रयत्नांनाही फेटाळले.
ट्रम्प म्हणाले, “त्यांनी (युरोपने) काहीही मदत केली नाही. इराण युरोपशी बोलू इच्छित नाही, ते आमच्याशी (अमेरिकेशी) बोलू इच्छितात. युरोप या प्रकरणात काहीच मदत करू शकणार नाही. याआधी, अमेरिकेच्या परराष्ट्र मंत्रालयाच्या प्रवक्त्या टॅमी ब्रूस यांनी सांगितले की, ट्रम्प प्रशासन इराण-इस्रायल दरम्यान युद्धविरामासाठी दबाव आणेल की नाही, याबद्दल त्या कोणताही अंदाज व्यक्त करू शकत नाहीत.
हेही वाचा..
योग दिन : राष्ट्रपतींचाही सहभाग
उपवन पवन जैन अखेर भारताच्या ताब्यात
‘ऑपरेशन सिंधू’अंतर्गत इराणमधून २९० नागरिकांची तुकडी भारतात दाखल!
योगामुळे पंतप्रधान मोदी तंदुरुस्त
टॅमी ब्रूस यांनी शुक्रवारी एका प्रेस ब्रीफिंगमध्ये म्हटले, “आता जे काही सुरू आहे, त्यावर राष्ट्रपती किंवा परराष्ट्र मंत्र्यांची काय प्रतिक्रिया असेल, हे मी स्पष्टपणे सांगू शकत नाही. दरम्यान, इज्रायली संरक्षण दल (IDF) ने जाहीर केले की शुक्रवारी सकाळी २५ हून अधिक इजरायली लढाऊ विमानांनी इराणच्या तिबेरियास आणि केरमानशाह भागांतील ३५ हून अधिक क्षेपणास्त्र साठवण आणि प्रक्षेपण केंद्रांवर हल्ला करून त्यांना उद्ध्वस्त केले.
IDF ने ‘एक्स’ (माजी ट्विटर) वर पोस्ट करत लिहिले की, “आज सकाळी, गुप्तचर शाखेकडून मिळालेल्या अचूक मार्गदर्शनाच्या आधारे वायुसेनेने इराणच्या करमानशाह आणि तिबेरियास परिसरांतील लष्करी तळांवर हल्ल्यांची मालिका यशस्वीरित्या पार पाडली. या मोहिमेचा एक भाग म्हणून, २५ हून अधिक फायटर जेट्सनी ३५ पेक्षा जास्त क्षेपणास्त्र साठवण व प्रक्षेपण स्थळांवर लक्ष्य साधले. IDF ने हेही नमूद केले की, इस्रायली वायुसेनेने इस्फहान आणि तेहरान परिसरांतील अनेक इराणी क्षेपणास्त्र प्रणाली व रडार यंत्रणांवरही हल्ला केला. यामागचा उद्देश म्हणजे इराणच्या लढाऊ विमानांना लक्ष्य करणे आणि त्यांच्या लष्करी कारवायांना अडथळा आणणे हा होता.
