26 C
Mumbai
Friday, June 13, 2025
घरविशेषमणिपूर सरकारने पाच जिल्ह्यात लावला कर्फ्यू

मणिपूर सरकारने पाच जिल्ह्यात लावला कर्फ्यू

Google News Follow

Related

इंफाल घाटीतील पाच जिल्ह्यांमध्ये पाच दिवसांसाठी इंटरनेट आणि मोबाइल डेटा सेवा निलंबित केल्यानंतर, तिथे अनिश्चित काळासाठी कर्फ्यू लागू करण्यात आला आहे. अधिकाऱ्यांनी रविवारला सांगितले की हा निर्णय मणिपूरमधील उग्रवादी मैतेई संघटना ‘अरमबाई टेंगोल’ च्या एका नेतेसह चार सदस्यांच्या अटकानंतर झालेल्या हिंसक विरोधात्मक प्रदर्शनाला लक्षात घेऊन घेतला आहे. एका वरिष्ठ अधिकाऱ्याने सांगितले की, भारतीय नागर सुरक्षा संहिता (बीएनएसएस) कलम १६३ अंतर्गत इंफाल पश्चिम, इंफाल पूर्व, थौबल, बिष्णुपुर आणि काकचिंग या पाच जिल्ह्यांत अनिश्चित काळासाठी कर्फ्यू लागू करण्यात आला आहे.

मैतेई समुदायाच्या लोकसंख्येने भरलेल्या या पाच जिल्ह्यांतील जिल्हाधिकारी यांनी विविध आदेशांत बीएनएसएसच्या कलम १६३ अंतर्गत पाच किंवा अधिक लोकांच्या जमावावर आणि दांडग्या, दगड, असलहे किंवा धारदार शस्त्रे घेऊन फिरण्यावर बंदी घालली आहे. शनिवारच्या उशिरा या पाच घाटी जिल्ह्यांमध्ये व्हीपीएन आणि व्हीसॅट सुविधा सहित इंटरनेट आणि मोबाइल डेटा सेवा निलंबित करण्यात आल्या.

हेही वाचा..

‘शहीद’ चित्रपटाला २३ वर्ष पूर्ण

नारीशक्तीची यशोगाथा देशवासीयांना अभिमान वाटणारी

श्रीनगर आणि कटरा दरम्यान वंदे भारत सुरू

‘सैय्यारा’च्या रेकॉर्डिंगदरम्यान काय घडलं होत ?

इंटरनेट सेवा निलंबित करताना मणिपूरच्या आयुक्त-सह-सचिव (गृह) एन. अशोक कुमार यांनी आदेश जारी करताना म्हटले, “मणिपूरमधील, विशेषतः इंफाल पश्चिम, इंफाल पूर्व, थौबल, काकचिंग आणि बिष्णुपुर जिल्ह्यांमधील सद्य कायदा व सुव्यवस्थेच्या परिस्थितीमुळे भीती आहे की काही असामाजिक घटक सोशल मीडियाचा वापर करून भडकावणाऱ्या प्रतिमा, अपशब्द आणि द्वेषपूर्ण व्हिडिओ संदेश प्रसारित करतील, ज्यामुळे राज्यातील कायदा सुव्यवस्थेवर गंभीर परिणाम होऊ शकतो.”

अधिकाऱ्यांनी माहिती दिली की, अटक केलेल्या अरमबाई टेंगोल नेते कानन सिंग आणि चार इतर सदस्यांना रविवारी स्थानिक न्यायालयात हजर केले जाण्याची शक्यता आहे. शनिवारपासून इंफाल घाटीतील पाच जिल्ह्यांमध्ये अत्यंत तणावपूर्ण वातावरण आहे. परिस्थिती नियंत्रणात आणण्यासाठी, खासकरून इंफाल पूर्व आणि इंफाल पश्चिम जिल्ह्यांमध्ये वरिष्ठ अधिकाऱ्यांच्या नेतृत्वाखाली केंद्र आणि राज्य सुरक्षा दलांची मोठी टुकडी तैनात करण्यात आली आहे. अरमबाई टेंगोल सदस्यांच्या अटकाला विरोध करत मोठ्या संख्येने पुरूष आणि महिला प्रदर्शनकारकांनी इंफाल पश्चिम जिल्ह्यातील क्वाकेथेल आणि उरिपोक येथील मुख्य रस्त्यांवर टायर आणि जुनी फर्निचर जाळली आणि तुरुंगात असलेल्या बंद्यांची त्वरित मुक्तता करण्याची मागणी केली.

प्रदर्शनकारकांनी काही महत्त्वाच्या कार्यालयांवरही घेराव केला. काही ठिकाणी अरमबाई टेंगोल कार्यकर्त्यांनी प्रतीकात्मक विरोधात स्वतःवर पेट्रोल ओतला. स्थानिकांनी सांगितले की क्वाकेथेल येथे अनेक गोळीबार झाला, पण त्यांनी गोळी कोणीतरी मारली किंवा कोणाला इजा झाली याची पुष्टी करू शकले नाहीत. विरोधक काँग्रेसने मणिपूरमधील ताज्या हिंसक परिस्थितीवर राज्य सरकारची जोरदार टीका केली. राज्य काँग्रेस अध्यक्ष केशम मेघचंद्र सिंग यांनी त्यांच्या एक्स हँडलवर पोस्ट करत म्हटले, “शांतीसाठी कोणतीही चर्चा सुरू नाही आणि मणिपूरमधील संवैधानिक यंत्रणा पूर्णपणे अपयशी ठरली आहे. मणिपूरचे लोक खोल वेदनेत आहेत आणि पूर्णपणे असहाय आहेत.”

National Stock Exchange
spot_img

लेखकाकडून अधिक

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा

The reCAPTCHA verification period has expired. Please reload the page.

आम्हाला follow करा

113,000चाहतेआवड दर्शवा
2,036अनुयायीअनुकरण करा
251,000सदस्य यादीसदस्य व्हा

इतर नवीनतम कथा