योगगुरू बाबा रामदेव यांच्या आयुर्वेद कंपनी पतंजलीला दिल्ली उच्च न्यायालयाने मोठा झटका दिला आहे. न्यायालयाने पतंजलीला डाबर च्यवनप्राशशी संबंधित कोणत्याही ‘अपमानजनक’ जाहिराती प्रकाशित किंवा प्रसारित करण्यास बंदी घातली आहे. प्रत्यक्षात, डाबर इंडियाने न्यायालयात याचिका दाखल केली होती की पतंजली आयुर्वेद त्यांच्या जाहिरातीद्वारे आमचे उत्पादन ‘डाबर च्यवनप्राश’ची बदनामी करत आहे. दरम्यान, न्यायालयाने गेल्या वर्षी डिसेंबरमध्ये या प्रकरणात समन्स देखील जारी केले होते. या प्रकरणाची पुढील सुनावणी १४ जुलै रोजी होणार आहे.
दिल्ली उच्च न्यायालयाने एका अंतरिम आदेशात बाबा रामदेव यांच्या पतंजली आयुर्वेदला डाबर च्यवनप्राशला लक्ष्य करणाऱ्या कोणत्याही दिशाभूल करणाऱ्या जाहिराती चालवण्यास मनाई केली आहे. जाहिरातीत, पतंजलीने दावा केला आहे की आयुर्वेदिक शास्त्रे आणि शास्त्रीय ग्रंथांनुसार च्यवनप्राश तयार करणारी ही एकमेव कंपनी आहे, याचा अर्थ असा की डाबर सारख्या इतर ब्रँडमध्ये प्रामाणिक ज्ञानाचा अभाव आहे. जाहिरातीत म्हटले आहे की, “जिंको आयुर्वेद और वेदो का ज्ञान नहीं, चरक, सुश्रुत, धन्वंतरी और च्यवनऋषी के परंपरा में ‘मूळ’ च्यवनप्राश कैसे बना पायेंगे?”
या जाहिरातींना तात्काळ स्थगिती मिळावी आणि ब्रँडच्या प्रतिष्ठेला झालेल्या नुकसानासाठी डाबरने दिल्ली उच्च न्यायालयात धाव घेतली आणि २ कोटी रुपयांची भरपाई मागितली. माध्यमांशी बोलताना, डाबर इंडियाचे वकील जवाहर लाल म्हणाले, “पतंजली त्यांच्या जाहिरातीत इतर सर्व च्यवनप्राश ब्रँडचा अपमान करत आहे. त्यांच्या एका जाहिरातीत त्यांनी दावा केला होता की, ‘शास्त्रांनुसार च्यवनप्राश कसे बनवायचे हे फक्त आपल्यालाच माहित आहे, इतरांना नाही.’ यामुळे इतर आयुर्वेदिक उत्पादनांबद्दल ग्राहकांची दिशाभूल होते. उच्च न्यायालयाने पतंजलीच्या जाहिरातीवर अंतरिम स्थगिती दिली आहे.”
ते पुढे म्हणाले, “आमची एकमेव मागणी होती की जाहिरात थांबवावी आणि नुकसान भरपाई द्यावी. उच्च न्यायालयाच्या निर्णयानंतर, आता पतंजली च्यवनप्राशशी संबंधित जाहिराती दाखवू शकत नाही. तथापि, त्याचा इतर ब्रँडवर कोणताही परिणाम होणार नाही.”
डाबर इंडियाचे प्रतिनिधित्व करणारे वरिष्ठ वकील संदीप सेठी यांनी न्यायालयासमोर युक्तिवाद केला की पतंजलीच्या जाहिरातींमध्ये खोटे दावे केले गेले आहेत. ते पुढे म्हणाले की पतंजलीचा दावा आहे की त्यांचे च्यवनप्राश ५१ हून अधिक औषधी वनस्पतींपासून बनवले जाते, तर प्रत्यक्षात फक्त ४७ औषधी वनस्पती वापरल्या गेल्या आहेत. सेठी यांनी असाही आरोप केला की पतंजलीच्या उत्पादनात पारा असतो, ज्यामुळे ते मुलांसाठी सेवन करण्यास अयोग्य आहे.
हे ही वाचा :
युवकावर गोळ्यांचा मारा, कुटुंबावर शोककळा
राहुल गांधींना अमित मालवीय यांनी दाखवला आरसा
कलाम यांच्या गौरवार्थ नामकरण केलेले K-6 करणार कमाल
पतंजलीने सर्व आरोप फेटाळले
त्याच वेळी, न्यायालयात पतंजलीचे प्रतिनिधित्व करणारे वरिष्ठ वकील जयंत मेहता यांनी सर्व आरोपांना स्पष्टपणे नाकारले. त्यांनी सांगितले की त्यांच्या उत्पादनातील सर्व औषधी वनस्पती आयुर्वेदिक मानकांनुसार मिसळल्या गेल्या आहेत. हे उत्पादन मानवी वापरासाठी पूर्णपणे सुरक्षित आहे आणि त्यात कोणतेही हानिकारक घटक आढळले नाहीत.
