तांब्याचा दर $१०,००० डॉलरच्या जवळ पोहोचल्यानंतर, देशांतर्गत बाजारात ९८० ते १,०२० रुपये प्रति किलो आणि लंडन मेटल एक्सचेंज (LME) वर १०,८०० ते ११,००० डॉलर प्रति मेट्रिक टन पर्यंत पोहोचण्याची शक्यता आहे, अशी माहिती शनिवारी आलेल्या एका अहवालात देण्यात आली आहे. मोतीलाल ओसवाल फायनान्शियल सर्व्हिसेस यांच्या अहवालानुसार, तांब्याच्या पुरवठ्याबाबत अतिरिक्ततेच्या अंदाज आणि सतत वाढणाऱ्या मागणीच्या चिंतेमुळे बाजारात एक नाजूक समतोल निर्माण झाला आहे. त्याचवेळी, अमेरिकन डॉलरच्या घसरणीने, ट्रेझरी यील्डमधील नरमाईने आणि व्याजदर कपात किंवा मर्यादित वाढीच्या अपेक्षांमुळे तांब्याच्या किंमतीत वाढ होण्यासाठी अनुकूल परिस्थिती तयार झाली आहे.
अहवालात म्हटले आहे, “अमेरिकन डॉलर इंडेक्स गेल्या तीन वर्षांतील नीचांकी पातळीवर आहे, कारण ट्रेझरी यील्डमध्ये घसरण झाली आहे आणि दर कपातीची शक्यता आहे. डॉलरमध्ये नरमाई आणि गुंतवणूकदारांच्या जोखमी घेण्याच्या वृत्तीमुळे तांब्याच्या किंमती वाढण्यासाठी पोषक वातावरण तयार झाले आहे. अहवालानुसार, तांब्याचा साठा झपाट्याने घटत आहे, ज्यामुळे वायदे व्यवहारातील किंमतींमध्ये घट झाली आहे. LME कॅश-३ M स्प्रेड १०० डॉलरच्या वर पोहोचला आहे, ज्याचा अर्थ तात्काळ डिलिव्हरीसाठी तांब्याची टंचाई भासत आहे.
हेही वाचा..
क्राइम ब्रँचने गोगी गँगच्या ‘पंछी’ला केली अटक
राज ठाकरेंचे आभार! मराठीबद्दल एक शब्द नव्हता, केवळ रुदाली होती!
७ जुलैला १२ देशांना टॅरिफ पत्रे पाठवली जाणार
मोतीलाल ओसवाल फायनान्शियल सर्व्हिसेसचे ग्रुप सिनियर व्हीपी – कमोडिटी रिसर्च, नवनीत दमानी यांनी सांगितले, “कॉपर कॉम्प्लेक्समधील सेंटीमेंट बदलत आहे आणि पूर्वी सावधगिरीने व्यवहार करणारे बाजार सहभागी आता हळूहळू शॉर्ट कव्हरिंग करत आहेत. कमोडिटी ट्रेडिंग सल्लागार आणि सिस्टेमॅटिक फंड्स यांनीही मजबूत मागणी आणि कमी इन्व्हेंटरीमुळे आपल्या भूमिकांवर पुनर्विचार केला आहे.”
त्यांनी पुढे सांगितले, “सेंटीमेंटमधील हा बदल बहुतेक वेळा दीर्घकालीन तेजीच्या आधी दिसतो, विशेषतः जेव्हा व्यापक अर्थव्यवस्था सुधारणेच्या मार्गावर असते. अहवालानुसार, LME गोदामातील तांब्याचा साठा १,००,००० टनांच्या खाली गेला आहे, जो गेल्या दोन वर्षांतील नीचांकी स्तर आहे. दुसरीकडे, COMEX साठा मात्र वेगाने वाढत आहे. या टंचाईमागचे मुख्य कारण म्हणजे व्यापारी. या वर्षाच्या सुरुवातीला तांब्याच्या आयातीवर सुरू झालेल्या तपासणीनंतर संभाव्य आयात शुल्क लागू होण्याच्या भीतीने अमेरिकन बाजारात सुमारे ४०० किलोटन तांबे लवकरात लवकर आणण्याचा प्रयत्न व्यापाऱ्यांकडून होत आहे.
