एकीकडे बांगलादेशमध्ये अल्पसंख्यांकांवर विशेषतः हिंदुंवर होणाऱ्या अत्याचारांमुळे भारत आणि बांगलादेशमधील संबंध ताणले गेले असताना दुसरीकडे तेथील अंतरिम सरकारचे प्रमुख मोहम्मद युनुस यांनी भारतासोबतच्या बिघडणाऱ्या संबंधांबद्दलच्या चिंता फेटाळून लावल्या आहेत. दोन्ही देशांमध्ये तणाव असतानाही संबंध मजबूत असल्याचे प्रतिपादन त्यांनी केले आहे. युनुस यांनी काही संघर्ष उद्भवल्याचे मान्य केले परंतु त्यासाठी चुकीची माहिती आणि प्रचार जबाबदार असल्याचे म्हटले आहे.
बीबीसी बांगलाला दिलेल्या मुलाखतीत त्यांनी बांगलादेश आणि भारताच्या ऐतिहासिक, राजकीय आणि आर्थिक परस्परावलंबनावर भर दिला आणि सांगितले की त्यांचे संबंध इतके खोलवर रुजलेले आहेत की ते मूलभूतपणे बदलता येणार नाहीत. बांगलादेश-भारत संबंध चांगले असू शकत नाहीत असे म्हणता येणार नाही. आमचे संबंध जवळचे आहेत आणि आमचे परस्पर अवलंबित्व जास्त आहे. तथापि, काही संघर्ष निर्माण झाले आहेत आणि त्यांचे वर्णन मध्यभागी दिसणारे ढग असे केले आहे. हे ढग बहुतेक प्रचारातून आले आहेत आणि अशा चुकीच्या माहितीचे स्रोत निश्चित करणे इतरांवर अवलंबून आहे, असे ते म्हणाले.
तसेच भारत आणि बांगलादेश यांच्यातील गैरसमज दूर करण्यासाठी आणि दोन्ही शेजाऱ्यांमधील सहकार्य पुन्हा दृढ करण्यासाठी प्रयत्न केले जात आहेत, असे आश्वासन त्यांनी दिले. बांगलादेश भारत सरकारशी थेट संपर्कात आहे का असे विचारले असता, त्यांनी राजनैतिक संबंध सुरू असल्याची पुष्टी केली. सतत संपर्क सुरू आहे. त्यांचे प्रतिनिधी येथे भेट देत आहेत आणि आमचे अधिकारी तिथे प्रवास करत आहेत. पहिल्या आठवड्यात मी पंतप्रधान नरेंद्र मोदींशी वैयक्तिकरित्या बोललो, असे त्यांनी चर्चेच्या तपशीलांचा तपशील न देता सांगितले.
हे ही वाचा :
मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीसांच्या आदेशानंतर मंत्री धनंजय मुंडे राजीनामा देणार
बैठकीत झालेल्या बाचाबाचीनंतर ट्रम्प यांनी युक्रेनची लष्करी मदत थांबवली
आयआयटी बाबा अभय सिंहकडे सापडले गांजाचे पाकीट!
अलाहाबादियाला पश्चात्ताप होईल अशी आशा व्यक्त करत पॉडकास्ट सुरू करण्यास परवानगी!
गेल्या वर्षी ऑगस्ट महिन्यात विद्यार्थ्यांच्या नेतृत्वात झालेल्या निदर्शनांदरम्यान बांगलादेशमधील शेख हसीना यांचे सरकार कोसळले. यानंतर बांगलादेशमध्ये मोठा हिंसाचार उसळला होता. ज्यामध्ये १,००० हून अधिक लोक मारले गेले होते. दरम्यान, नोबेल पारितोषिक विजेते मोहम्मद युनुस यांच्या नेतृत्वातील अंतरिम सरकार सत्तेत आले. या काळात बांगलादेशातील हिंदू आणि इतर अल्पसंख्याक समुदायांवर हल्ले आणि अत्याचार झाला. अशातच बांगलादेशातील राजकीय पक्ष लवकर निवडणुका आणि लोकशाही राजवट परत आणण्याची मागणी करत आहेत.