ओपन एआयचे सीइओ सॅम ऑल्टमन यांनी बुधवारी केंद्रीय रेल्वे आणि इलेक्ट्रॉनिक्स आणि आयटी मंत्री अश्विनी वैष्णव यांची भेट घेतली आणि भारताच्या किफायतशीर कृत्रिम बुद्धिमत्ता (AI) इकोसिस्टमच्या दृष्टीकोनावर चर्चा केली. ऑल्टमॅन यांची वैष्णव यांच्याशी झालेली चर्चा मुख्यतः संपूर्ण एआय इकोसिस्टम तयार करण्याच्या भारताच्या प्रयत्नांभोवती फिरत होती.
एक्सवरील एका पोस्टमध्ये मंत्री वैष्णव म्हणाले की भारताच्या “संपूर्ण AI स्टॅक – GPUs, मॉडेल आणि ॲप्स तयार करण्याच्या धोरणावर” ऑल्टमॅनशी त्यांची सुपर कूल चर्चा झाली आणि ओपेन एआय तिन्हींवर सहयोग करण्यास ते इच्छुक आहे. एका आठवड्यापूर्वी वैष्णव यांनी चिनी स्टार्टअप डीपसीकची त्याच्या परवडणाऱ्या AI सोल्यूशन्ससाठी प्रशंसा केली आणि सांगितले की, भारताची देखील स्थानिक AI मॉडेल तयार करण्याची योजना आहे.
हेही वाचा..
ईडीकडून १९ ब्रोकिंग कंपन्यांविरुद्ध आरोपपत्र दाखल
फडणवीस राजकारणातला बिनजोड पैलवान, बाहुबली!
धर्माची शिस्त पाळली नसल्याने १८ गैर हिंदू कर्मचाऱ्यांना डच्चू
उत्तराखंडमध्ये एका लिव्ह इन रिलेशनशिपची नोंद
आमच्या देशाने चंद्रावर एक मोहीम पाठवली ज्या खर्चात इतर अनेक देशांनी बरोबर केले होते, आम्ही असे मॉडेल का करू शकत नाही जे इतर अनेक करतात त्या खर्चाचा एक अंश असेल? असे मंत्री वैष्णव म्हणाले. याची नोंद घेणे आवश्यक आहे की सॅम ऑल्टमन यांची २०२३ नंतरची ही पहिलीच भारत भेट आहे आणि देशातील नियामक छाननी दरम्यान आली आहे. त्यांची भेट अशा वेळी आली आहे जेव्हा भारत स्वदेशी AI सोल्यूशन्स विकसित करण्यासाठी प्रयत्नांना वेग देत आहे.
ऑल्टमन यांनी पूर्वी मोठ्या प्रमाणावर AI मॉडेल विकसित करण्याची भारताची क्षमता नाकारली होती, त्यांनी म्हटले आहे की देशाने AI मध्ये प्रमुख भूमिका बजावली पाहिजे. त्यांनी AI मधील भारताच्या वाढत्या भूमिकेवर प्रकाश टाकला आणि हे उघड केले की ते ओपेन एआयची जागतिक स्तरावर दुसरी सर्वात मोठी बाजारपेठ आहे.