28.5 C
Mumbai
Thursday, July 9, 2026
घरविशेष“७०-८० वर्षांत डॉ. श्यामा प्रसाद मुखर्जींचा इतिहास पुसण्याचा प्रयत्न”

“७०-८० वर्षांत डॉ. श्यामा प्रसाद मुखर्जींचा इतिहास पुसण्याचा प्रयत्न”

डॉ. श्यामा प्रसाद मुखर्जींच्या नातीचा आरोप

Google News Follow

Related

पश्चिम बंगालमधील अलीकडील राजकीय फेरबदल आणि भारतीय जनता पक्षाच्या सरकारच्या स्थापनेनंतर, राज्याच्या सांस्कृतिक आणि ऐतिहासिक पटलावर महत्त्वपूर्ण बदल घडत आहेत. याच संदर्भात, भारतीय जनसंघाचे संस्थापक डॉ. श्यामा प्रसाद मुखर्जी यांची नात दिपानिता मुखर्जी यांनी बंगालच्या इतिहासाविषयी आणि आपल्या आजोबांच्या वारशाविषयी गेल्या सात-आठ दशकांपासून वाटणारी आपली वेदना व्यक्त केली. त्यांनी सांगितले की, बऱ्याच काळापासून बंगालमधून डॉ. श्यामा प्रसाद मुखर्जी यांचे योगदान पूर्णपणे पुसून टाकण्यासाठी एक सुनियोजित आणि संघटित प्रयत्न केला गेला, परंतु आता न्याय मिळाला आहे.

हुगळी येथे माध्यमांशी बोलताना दिपानिता मुखर्जी यांनी आपला आनंद आणि कृतज्ञता व्यक्त केली. त्यांनी ऐतिहासिक वारसा जपण्यासाठी सध्याच्या भाजप सरकारच्या धोरणांची आणि प्रयत्नांची उघडपणे प्रशंसा केली. दिपानिता मुखर्जी म्हणाल्या, “आजचा दिवस अनुभवताना आम्हाला किती आनंद आणि अभिमान वाटतो, हे आम्ही व्यक्त करू इच्छितो. गेल्या ७० ते ८० वर्षांपासून, विशेषतः पश्चिम बंगालमध्ये, डॉ. श्यामा प्रसाद मुखर्जी यांची स्मृती पूर्णपणे पुसून टाकण्याचे संघटित प्रयत्न सुरू होते. डॉ. मुखर्जी यांचे योगदान, विशेषतः बंगाल आणि हिंदुत्वाच्या संदर्भातील, पुन्हा जनमानसात आणून या इतिहासाला पुनरुज्जीवित केल्याबद्दल आम्ही सध्याच्या भाजप सरकारचे मनःपूर्वक अभिनंदन करतो.”

दिपानिता मुखर्जी यांनी इतिहासाची पाने उलटवल्याबद्दल सरकारची प्रशंसा तर केलीच, पण त्याचबरोबर राज्याच्या सध्याच्या प्रशासकीय प्रणाली आणि भविष्यातील प्राधान्यक्रमांवरही आपले विचार मांडले. त्यांच्या मते, बंगालमध्ये वैचारिक स्वातंत्र्य आणि सामाजिक सुरक्षेसाठी एक नवी आशा निर्माण झाली आहे. त्यांनी पुढे असेही सांगितले की, बंगालची ओळख आणि हिंदुत्वाचा वैचारिक पाया मजबूत करण्यात डॉ. श्यामा प्रसाद मुखर्जी यांनी बजावलेल्या भूमिकेला आता शालेय अभ्यासक्रमात आणि सार्वजनिक चर्चेत योग्य तो सन्मान मिळत आहे.

हे ही वाचा:

“सांस्कृतिक वारशाचा सुगंध आपलेपणाच्या भावनेतून जोडून ठेवतो”

पाकिस्तानी मालवाहू विमानाचा कराचीजवळ रडारशी संपर्क तुटला

मुंबईच्या पाणीसाठ्याला ‘मान्सून बूस्ट’; सात धरणांमध्ये ४१.३६ टक्के पाणीसाठा

शोपियान मध्ये ‘लष्कर’च्या टॉप कमांडरला घातल्या गोळ्या

गेल्या काही वर्षांत बंगालमध्ये झालेल्या घडामोडींचा अप्रत्यक्षपणे उल्लेख करत दीपनिता म्हणाल्या, “बंगालमध्ये भाजप सरकारने सत्ता हाती घेतल्यापासून आम्हाला पूर्ण आशा आहे की, आता राज्यात महिला सुरक्षा आणि महिला सक्षमीकरणाच्या बाबतीत वेगाने सुधारणा होईल आणि आमच्या बहिणी व मुली सुरक्षित वाटतील.”

डॉ. श्यामा प्रसाद मुखर्जी हे आधुनिक भारताचे शिल्पकार म्हणून ओळखले जातात. त्यांनी काश्मीरमधून कलम ३७० रद्द करण्याच्या वैचारिक चळवळीचा पाया घातला. तथापि, त्यांच्या गृहराज्य पश्चिम बंगालमध्ये, डाव्या आणि त्यानंतरच्या सरकारांच्या काळात त्यांच्या कार्याला दुर्लक्षित केल्याचे आरोप झाले आहेत. मागील सरकारांनी ७०-८० वर्षे इतिहासाच्या पुस्तकांमधून त्यांचे नाव काढून टाकण्यात, स्मारकांकडे दुर्लक्ष करण्यात आणि त्यांच्या योगदानाला मर्यादित ठेवण्यात घालवली.

National Stock Exchange
spot_img

लेखकाकडून अधिक

प्रतिक्रिया द्या

कृपया आपली टिप्पणी द्या!
कृपया येथे आपले नाव प्रविष्ट करा

The reCAPTCHA verification period has expired. Please reload the page.

News Danka Samarpan Parv
Star Housing Finance Limited

आम्हाला follow करा

113,459चाहतेआवड दर्शवा
2,036अनुयायीअनुकरण करा
320,000सदस्य यादीसदस्य व्हा

इतर नवीनतम कथा